Ba Sai Na Zama Dan Takarar Shugaban Kasa Ba Don Na Yi Muhawara da Peter Obi — Umahi

Ministan Ayyuka, David Umahi, ya bayyana cewa ba lallai ba ne mutum ya zama ɗan takarar shugaban ƙasa kafin ya yi muhawara da ɗan takarar shugaban ƙasa na jam'iyyar Nigeria Democratic Congress (NDC), Peter Obi, yana mai cewa, "zama ɗan takarar shugaban ƙasa ba wani abin cimmawa ba ne."
Umahi ya bayyana hakan ne a cikin wani faifan bidiyo da Imran Muhammad ya wallafa a ranar Lahadi, kwanaki kaɗan bayan da Obi ya ƙi amincewa da gayyatarsa ta yin muhawara a bainar jama'a domin kwatanta irin nasarorin da suka samu a lokacin da suke gwamnonin jihohinsu.
Peter Obi, wanda ya kasance ɗan takarar shugaban ƙasa na jam'iyyar Labour Party a babban zaɓen shekarar 2023, kuma ɗaya daga cikin fitattun jagororin adawa gabanin zaɓen shugaban ƙasa na 2027, ya ce muhawarar shugaban ƙasa ta kamata ne tsakanin 'yan takarar shugaban ƙasa kawai.
Da yake mayar da martani ga wannan matsayi, Umahi ya ce kasancewarsa cikin masu goyon bayan sake zaɓen Shugaba Bola Ahmed Tinubu ya sanya shi cikin tikitin zaɓen 2027.
Ya ce, "Na gaya masa cewa ni ma ina cikin takarar. Idan Shugaba Bola Tinubu yana cikin takara, to ni ma ina ciki. Ba na son a dakatar da waɗannan ayyuka; ina son a kammala su. Saboda haka, ina son mu haɗa kai domin Shugaba Tinubu ya sake samun nasara."
Umahi ya yi watsi da ra'ayin cewa zama ɗan takarar shugaban ƙasa wata babbar nasara ce.
Ya ce, "Ban san me ya sa ake ɗaukar zama ɗan takarar shugaban ƙasa a matsayin wani babban abin alfahari ba. Don haka, zama ɗan takarar shugaban ƙasa ba wani abin cimmawa ba ne."
Ministan ya kuma kare irin ayyukan da yake gudanarwa a Ma'aikatar Ayyuka, yana mai cewa ba sai ya tsaya takarar shugaban ƙasa ba kafin ya yi wa Peter Obi bayani kan ayyukan gine-ginen ababen more rayuwa da gwamnatin Shugaba Tinubu ke aiwatarwa.
A cewarsa, "Ba sai na zama ɗan takarar shugaban ƙasa ba kafin in ilmantar da kai, Mai Girma Peter Obi, kan harkokin ababen more rayuwa da irin ayyukan da Shugaba Bola Tinubu ke gudanarwa."
Umahi ya kuma zargi Obi da bayar da hoton da ba daidai ba game da ayyukan tituna da ake ci gaba da yi, yana mai cewa yana ziyartar wuraren da ake aiki sannan ya nuna su kamar an yi watsi da su.
Ya ce, "Ba za ka je Summit Junction zuwa tsohon Head Bridge ka tsaya a wurin da aka share domin ci gaba da aiki ba, sannan ka nuna kamar an yi watsi da aikin. Wannan wasan kwaikwayo ne kawai, ƙirƙirar abin jan hankali da kuma siyasar amfani da fasahar AI."
Ministan ya jaddada cewa har yanzu yana shirye ya yi muhawara da Obi, yana mai cewa ba zai yi muhawara da wani mutum ba face shi.
Ya ce, "Har yanzu ina shirye. Amma muddin ba Mai Girma Peter Obi ba ne, ba zan yi muhawara da wani ba kan wannan batu."
Sabbin kalaman Umahi sun biyo bayan musayar ra'ayi da ta shiga tsakaninsa da Obi bayan ya ƙalubalanci tsohon gwamnan jihar Anambra da su kwatanta irin ayyukan da kowannensu ya gudanar lokacin da suke gwamnoni.
Obi dai ya ƙi amincewa da gayyatar ne a wata hira da ɗan kasuwa a fannin yaɗa labarai, Chude Jideonwo, inda ya ce muhawarar shugaban ƙasa ta dace ne da 'yan takarar shugaban ƙasa kaɗai. Ya kwatanta lamarin da ƙungiyar ƙwallon ƙafa da ta samu tikitin shiga gasar cin kofin duniya ake ƙalubalantarta da wata ƙungiya da ta kasa samun tikitin shiga gasar.

Post a Comment

Previous Post Next Post