Isra’ila Ta Kara Fadada Ikon Soji a Gaza

 Gwamnatin Israel ta faɗaɗa ikon dakarunta a wasu yankuna da suka haɗa da Gaza Strip, Lebanon, da Syria, inda rahotanni ke cewa an ƙara kusan murabba’in kilomita 1,000 na yankin da ke ƙarƙashin kulawar soji.

Gaza Strip

Rahotanni sun nuna cewa wannan mataki ya biyo bayan ci gaba da rikice-rikice da hare-haren da ke gudana a yankin, wanda ya sa Isra’ila ta ƙara matakan tsaro da ayyukan soji a kan iyakokinta da yankunan da ke makwabtaka.

Jami’an Isra’ila sun ce manufar wannan faɗaɗa ita ce tabbatar da tsaro da hana hare-haren da suke fitowa daga wasu ƙungiyoyi masu ɗauke da makamai a yankin.

Sai dai wannan mataki ya jawo suka daga wasu ƙasashen yankin da ƙungiyoyin kare haƙƙin ɗan adam, waɗanda ke cewa faɗaɗa ikon soji na iya ƙara dagula halin da ake ciki tare da shafar fararen hula.

Ƙungiyoyin agaji sun kuma nuna damuwa kan tasirin wannan ci gaba ga mazauna yankunan da abin ya shafa, musamman dangane da ƙaura da rashin tsaro.

A nata ɓangaren, Lebanon da Syria sun ci gaba da bayyana adawa da duk wani mataki da ke shafar yankunansu, yayin da rikici ke ci gaba da ɗaukar sabbin salo.

Masana harkokin siyasa sun ce wannan faɗaɗa ikon soji na iya ƙara dagula rikicin yankin tare da rage damar samun mafita ta diflomasiyya a nan gaba.

Post a Comment

Previous Post Next Post