Wa Ke Amfana Daga Zinaren Afirka?

 Afirka na daga cikin manyan yankunan da ke samar da zinare a duniya, amma masana da dama sun ce mafi yawan ribar kuɗin da ake samu daga zinaren ba ta kai ga ƙasashen da ake haƙonsa ba, sai dai tana yawan komawa ga kamfanonin haƙar ma'adinai na ƙasashen waje, 'yan kasuwar duniya da kamfanonin tace zinare.

Wa Ke Amfana Daga Zinaren Afirka?

Wasu daga cikin ƙasashen Afirka da suka fi samar da zinare sun haɗa da Ghana, South Africa, Mali, Burkina Faso da Tanzania. Sai dai waɗannan ƙasashe na fuskantar matsaloli kamar haƙar zinare ba bisa ƙa'ida ba, fasa ƙwauri, raunin dokoki da kuma ƙarancin tace zinaren a cikin ƙasa.

Kamfanonin haƙar ma'adinai suna samun kuɗi daga haƙowa da fitar da zinare zuwa kasuwannin duniya, yayin da gwamnatoci ke samun kuɗaɗe ta hanyar haraji, kuɗin lasisi da sauran kudaden shiga. Al'ummomin da ke kusa da wuraren haƙar zinaren na iya samun ayyukan yi da wasu ci gaba, amma masu suka na ganin cewa ribar da suke samu ba ta kai darajar arzikin da ake fitarwa ba.

Masana sun ce wani babban kaso na zinaren Afirka ana kai shi wajen tacewa da kasuwanci a wajen nahiyar, wanda hakan ke sa kamfanonin duniya su fi samun riba daga matakan ƙara darajar zinaren kamar tacewa, sarrafawa da sayarwa.

A yanzu haka, gwamnatocin Afirka da dama na neman sauye-sauye domin ƙara tace zinare a cikin nahiyar, inganta gaskiya a harkar ma'adinai, rage fitar da zinare ta haramtacciyar hanya da kuma tabbatar da cewa yawan kuɗin da ake samu daga ma'adinan yana taimakawa ci gaban ƙasa da al'ummomin yankunan haƙar.

Masana sun ce ingantaccen shugabanci, tsauraran dokoki da ƙarin saka hannun jari wajen sarrafa zinare a cikin Afirka na iya taimaka wa ƙasashen nahiyar su riƙe kaso mai yawa na arzikin da zinaren su ke samarwa.

Post a Comment

Previous Post Next Post