Amnesty Ta Zargi RSF Da Aikata Tsarkake Kabila a El-Fasher Na Sudan

 Amnesty International ta zargi Rapid Support Forces (RSF) da aikata abin da ta bayyana a matsayin tsarkake ƙabila (ethnic cleansing) a birnin El-Fasher da kewaye, bisa ga binciken da ƙungiyar ta gudanar.

ethnic cleansing

A cewar Amnesty International, rahoton ya ƙunshi zarge-zargen kashe fararen hula ba bisa ƙa'ida ba, tilasta wa mutane barin muhallansu, lalata gidaje da kadarorin fararen hula, da kuma kai hare-hare kan wasu al'ummomi saboda asalinsu na ƙabila. Ƙungiyar ta ce waɗannan ayyuka na iya zama manyan take hakkin bil'adama da kuma keta dokokin yaƙi na ƙasa da ƙasa.

RSF ta sha musanta zarge-zargen cewa tana kai hare-hare da gangan kan fararen hula, yayin da rikicin Sudan ke ci gaba da haifar da saɓanin bayanai tsakanin ɓangarorin da ke faɗa.

Amnesty International ta yi kira da a gudanar da bincike mai zaman kansa na ƙasa da ƙasa, tare da buƙatar ƙasashen duniya su ɗauki matakan kare fararen hula, tabbatar da isar da agajin jin kai, da kuma hukunta duk waɗanda aka samu da hannu a aikata laifuffuka.

Rikicin da ke gudana a Sudan ya raba miliyoyin mutane da muhallansu, tare da haddasa ɗaya daga cikin mafi munin matsalolin jin kai a duniya, yayin da faɗace-faɗacen ke ci gaba da shafar fararen hula a sassa daban-daban na ƙasar.

Post a Comment

Previous Post Next Post