A yayin jawabi a taron OTL Africa Energy Week na 19, shugaban Najeriya, Bola Tinubu, ya yi kira da a tabbatar da cewa kimanin $120 biliyan na arziƙin man fetur da iskar gas da ke nahiyar Afrika ba wai kawai su fita zuwa ƙasashen waje bane - ya kamata su yi amfani ga ci gaban ƙasashen Afrika da mutane a ciki.
Tinubu ya bayyana cewa matsalar ƙasashen Afrika ita ce ƙarancin ƙarfin tace-man fetur (refinery) da rashin ingantacckyar hanyar rarraba makamashi a cikin nahiyar, wanda hakan ke sa su fitar da mafi yawan albarkatunsu zuwa waje.
A don haka, ya ƙarfafa zuba jari a fasahohin tace man da rarraba a nahiyar, tare da goyon bayan faɗaɗa Dangote Refinery daga ikon tace mai har zuwa ganga miliyan 1.4 a kowace rana.
Tinubu ya kuma kawo hujja cewa tabbas na duniya a kan sauyin makamashi ba zai yi wa Afrika da Najeriya amfani ba, in jireshi: “Ba a matsayinmu ba – inda muke komawa? Ina ake tura mu da wannan canjin salo?”
Ya ce zamanin canjin makamashi ba ya barin nahiyar ta zama a gefe, amma yakamata a yi amfani da albarkatunta yadda ya kamata — domin ƙarfafa ikon tattalin arziki da samar da wutar lantarki da za ta tallafa ga gidaje da masana’antu.