Korafe-korafe, zanga-zanga, barazanar shari’a da zarge-zargen kakaba ’yan takara na ci gaba da dabaibaye tantance masu neman takarar jam’iyyar All Progressives Congress a jihohi daban-daban na ƙasar nan gabanin babban zaɓen shekarar 2027, lamarin da ke nuna ƙara tsananta rikicin cikin gida a jam’iyyar.
Binciken da jaridar The PUNCH ta gudanar ya nuna cewa wasu masu neman takara da ba su gamsu da sakamakon tantancewar ba a jihohin Taraba, Kano, Jigawa, Anambra, Benue State, Kogi State, Kaduna, Ebonyi State, Rivers da Plateau na shirin gabatar da koke-koke tare da ɗaukar matakin shari’a kan yadda aka gudanar da aikin tantancewar.
An gudanar da wannan tantancewa ne a matsayin wani ɓangare na shirin APC na rage yawan masu neman takara kafin gudanar da zaɓen fidda gwani. Sai dai tun yanzu tsarin ya haifar da ce-ce-ku-ce a jihohi da dama, inda ake sa ran waɗanda aka cire daga takara za su nemi adalci ta hannun kwamitocin ɗaukaka ƙara.
A wasu jihohin ma har an fara gudanar da zanga-zanga, yayin da wasu jiga-jigan jam’iyyar suka yi gargaɗin cewa yunƙurin kakaba ’yan takara ka iya jawo ficewar wasu mambobi daga jam’iyyar, haifar da ayyukan zagon ƙasa da kuma ƙara rura wutar rikicin cikin gida kafin zaɓen fidda gwani.
A jiharTaraba kuwa, amincewa da ci gaba da tsayar da wasu sanatoci masu ci a kujerunsu, wanda aka ce shugabannin jam’iyyar suka goyi baya bayan kammala tantancewar, ya haddasa zazzafar suka musamman a yankin Sanatan Taraba ta Arewa, inda ƙungiyoyin matasa da wasu masu ruwa da tsaki suka fito fili suka ƙi amincewa da sake tsayar da Sanata Shuaibu Isa Lau.
Wani mai ruwa da tsaki daga ƙaramar hukumar Karim Lamido mai suna Paul Penuel ya bayyana wa’adin sanatan a matsayin “gagarumar gazawa,” yana mai cewa babu wani gagarumin aiki ko tasirin manufofi da za a nuna domin tabbatar da cancantarsa ta sake komawa majalisa.
Shi ma wani ɗan yankin mai suna Dickson Kwinde ya yi gargaɗin cewa maimaita abin da ya kira “kuskuren siyasa mai tsada” na iya janyo ɓacin ran masu zaɓe da kuma rage wa jam’iyyar goyon baya.
Rahoton ya nuna cewa rikicin cikin gida na ƙara ƙamari a APC kan batun tsarin maslaha, kakaba ’yan takara da kuma adalcin tantance masu neman takara. Masu sa ido na ganin cewa idan ba a magance matsalolin cikin gaggawa ba, rikice-rikicen na iya raunana haɗin kan jam’iyyar gabanin zaɓen 2027.