Togo Ta Soke Bukatar Biza Ga Dukkan Yan Afirka

Togo ta sanar da soke bukatar bizar shiga ƙasar ga dukkan ‘yan Afirka masu riƙe da ingantattun fasfo na ƙasashensu, a wani mataki da ake ganin zai ƙara ƙarfafa haɗin kan nahiyar da sauƙaƙa zirga-zirga tsakanin ƙasashen Afirka.

An sanar da matakin ne a ranar Litinin, 18 ga Mayu, 2026, ta cikin wata sanarwa ta hukuma daga Ma’aikatar Tsaro ta Togo, wadda Calixte Batossie Madjoulba ya sanya wa hannu.

Gwamnatin Togo ta bayyana cewa sabon tsarin ya nuna ci gaba da jajircewar ƙasar wajen inganta haɗin kan Afirka, ƙarfafa zirga-zirgar jama’a da kayayyaki cikin sauƙi, da kuma bunƙasa haɗin gwiwa tsakanin ƙasashen nahiyar da al’ummominsu.

A cewar gwamnatin, dokar ta fara aiki nan take daga ranar Litinin, 18 ga Mayu, 2026.

Mahukunta sun ƙara da cewa sabon tsarin ya yi daidai da manufofin ƙasar na buɗe ƙofa ga duniya, zamanantarwa, da kuma ƙara jan hankalin masu zuba jari da baƙi ƙarƙashin jagorancin shugaban majalisar ƙasar.

Sanarwar ta ce:

“Wannan mataki ya yi daidai da manufofin buɗaɗɗiyar ƙasa, zamanantarwa da ƙara jan hankali da shugaban majalisar ƙasar ke jagoranta, tare da burin mayar da Togo cibiyar kasuwanci, ayyuka, al’adu da mu’amalar jama’a a tsakiyar Afirka.”

Gwamnatin ta kuma ce matakin yana nuna goyon bayan shugaban ƙasar ga manufofin Pan-Africanism, haɗin kai da kuma ƙoƙarin haɗa ƙasashen Afirka wuri guda.

Karin Bayani

Duk da cewa an cire bukatar biza ga matafiya ‘yan Afirka, gwamnatin Togo ta bayyana cewa rangwamen ya shafi ziyarar da ba ta wuce kwanaki 30 ba kacal.

Haka kuma, matafiya za su ci gaba da bin duk wasu ƙa’idojin tsaro, shige da fice da kuma dokokin lafiyar jama’a da ake buƙata kafin shiga ƙasar.

A cewar sanarwar, duk matafiya daga ƙasashen Afirka dole ne su yi rajista kafin tafiya zuwa Togo. Ana buƙatar cike fom ɗin bayanin tafiya a dandalin gwamnatin ƙasar aƙalla sa’o’i 24 kafin isa ƙasar.

Bayan kammala rajistar, matafiyi zai samu takardar izinin tafiya mai suna “bordereau de voyage”, wadda dole ne a gabatar a mashigun iyaka lokacin shiga ƙasar.

Mahukunta sun bayyana cewa takardar wani matakin gudanarwa ne da tsaro kafin bayar da izinin shiga ƙasar.

Gwamnatin ta kuma jaddada cewa soke bizar ba yana nufin dakatar da aiwatar da dokokin da suka shafi shige da ficen ba bisa ƙa’ida ba, zaman ƙeta doka ko kuma matakan tsaron ƙasa ba.

Bugu da ƙari, an umarci dukkan hukumomin gwamnati da jami’an kan iyaka da su fara aiwatar da sabon tsarin nan take a dukkan hanyoyin shiga ƙasar ta ƙasa, sama da ruwa.

Abin Da Ya Kamata Ku Sani

A yanzu ana ci gaba da tattaunawa a sassa daban-daban na Afirka kan yadda za a sauƙaƙa zirga-zirga tsakanin ƙasashen nahiyar domin bunƙasa kasuwanci, yawon buɗe ido, haɗin gwiwar yankuna da kuma ci gaban tattalin arziki.

Rahoton Henley & Partners na watan Afrilu 2026 ya nuna cewa ƙasashen da ‘yan Najeriya za su iya shiga ba tare da biza ba sun ragu zuwa 44, daga 46 a Janairun 2025 da kuma 45 a Janairun 2024.

Daga cikin waɗannan ƙasashe, akwai ƙasashen Afirka 18 da suka haɗa da Benin, Burkina Faso, Cameroon, Cape Verde, Chad, Côte d’Ivoire, The Gambia, Ghana, Guinea, Guinea-Bissau, Kenya, Liberia, Mali, Niger, Rwanda, Senegal, Sierra Leone da Togo.

Rahotanni sun kuma nuna cewa tsauraran dokokin shige da fice a ƙasashe irin su United States, United Kingdom da Australia sun sa ƙaura zuwa ƙasashen waje ta ƙara wahala ga ‘yan Najeriya, lamarin da ke ƙara jawo tattaunawa kan sauƙaƙa zirga-zirga tsakanin ƙasashen Afirka.

Post a Comment

Previous Post Next Post