Ɗan Takarar Gwamnan PDP na Jihar Ekiti, Dr Wole Oluyede, Ya Yi Kiran A Sauya Tsarin Tsaro Don Ceto Masu Zuba Jari

IKERE-EKITI — Ɗan takarar gwamnan jam’iyyar Peoples Democratic Party (PDP) a Jihar Ekiti, Dr Wole Oluyede, ya yi kira da a gudanar da gagarumin sauyi ga tsarin tsaron jihar domin tabbatar da kariya ga rayuka da dukiyoyin al'umma, da kuma mayar da jihar guri mai aminci ga masu zuba jari.Dr Oluyede ya bayyana cewa, idan aka zaɓe shi a zaɓen gwamna da za a yi a ranar 20 ga watan Yuni, 2026, gwamnatinsa za ta ba fannin tsaro muhimmanci na musamman don jawo hankalin masu zuba jari zuwa Jihar Ekiti.

Yayin da yake zantawa da manema labarai a gidansa da ke Ikere-Ekiti ranar Litinin, ɗan takarar na PDP ya nuna matukar damuwarsa kan ci gaba da tsare masu mika wuya guda 16 da wasu 'yan bindiga suka yi garkuwa da su lokacin da suke tsaka da bauta a ranar 28 ga watan Afrilu a garin Eda Oniyo da ke Ƙaramar Hukumar Ilejemeje.

Ya jaddada cewa, "kyakkyawan shugabanci, tsaro, da gaskiya su ne ya kamata su kasance jigon muhawara a fagen siyasa, a Jihar Ekiti da ma fadin ƙasar baki ɗaya."

Shigar da Na'urorin Zamani Cikin Tsaro

Don magance matsalolin tsaro, Dr Oluyede ya ba da shawarar shigar da sabbin dabarun aiki da na'urorin zamani kamar haka:

  • Amfani da jiragen marasa matuƙi (Drones) don sa ido.

  • Sanya na'urorin kyamarori na leƙen asiri (Surveillance technology).

  • Mayar da ofisoshin 'yan sanda su riƙa amfani da wutar lantarki ta hasken rana (Solar power).

  • Inganta tsarin sadarwa na gaggawa.

  • Haɗin gwiwa mai ƙarfi tsakanin jami'an tsaro na gwamnati da na gargajiya na cikin al'umma.

Ɗan takarar ya soki gwamnati mai ci yanzu da laifin gaza wadata jami'an tsaro da kayan aiki, inda ya bayyana cewa fargaba ta zama ruwan dare a tsakanin mazauna jihar har ta kai ba sa iya halartar taro na taron jama'a, addini, ko na al'umma ba tare da fargabar tsaro ba.

"Babu ci gaba idan babu tsaro. Masu zuba jari ba za su zo inda mutane ke fargabar zama da gudanar da kasuwanci ba. Dole ne a ɗauki tsaro a matsayin harshen ginin ci gaba."

— Dr Wole Oluyede

Halin Da Ofisoshin 'Yan Sanda Ke Ciki

Dr Oluyede ya bayyana hoton rashin kyan gine-ginen ofisoshin 'yan sanda a fadin jihar, inda ya ce da yawa daga cikinsu sun lalace kuma ba su dace da gudanar da ayyukan tsaro na zamani ba.

Ya ƙare da cewa, yawancin jami'an suna amfani da motocin da suka tsufa da kuma tsarin rubutun hannu maimakon na'ura mai ƙwaƙwalwa (Computer). Ya kuma yi watsi da ra'ayin cewa goyon bayan manyan 'yan siyasa ne zai raba gardama a zaɓen mai zuwa, inda ya ce masu kaɗa ƙuri'a za su zaɓi cancanta ne da abubuwan da suka shafi rayuwarsu kai tsaye.

Post a Comment

Previous Post Next Post