Trump Ya Ce Zai Cire Takunkumin Da Aka Kakaba Wa Turkiyya, Kuma Zai Yi La'akari Da Sayar Mata Da Jiragen F-35

 Shugaban Amurka, Donald Trump, ya sanar da cewa gwamnatinsa za ta cire takunkumin da aka ƙaƙaba wa Türkiye, tare da yin la'akari da yi mata cinikin jiragen yaƙin F-35, matakin da ke nuna sauyi a dangantakar tsaro tsakanin ƙasashen biyu.

Donald Trump

An kakaba wa Turkiyya takunkumin ne a shekarar 2020 bayan ta sayi tsarin kariyar sararin samaniya na S-400 daga Rasha. Haka kuma, an cire Turkiyya daga shirin haɗin gwiwar samar da jiragen F-35, matakin da gwamnatin Turkiyya ta dade tana suka.

Da yake jawabi bayan ganawa da Shugaban Turkiyya, Recep Tayyip Erdoğan, Trump ya ce Amurka za ta janye takunkumin tare da yanke hukunci kan yiwuwar sayar wa Turkiyya jiragen F-35. Ya kuma ce shugabannin biyu sun tattauna kan faɗaɗa kasuwanci da ƙarfafa dangantakar ƙasashensu.

Sai dai duk da wannan sanarwa, har yanzu akwai ƙalubalen doka da siyasa. Dokokin Amurka da kuma adawar wasu 'yan majalisar dokokin ƙasar na iya kawo cikas ga dawo da Turkiyya cikin shirin F-35, matuƙar tana ci gaba da mallakar tsarin makaman S-400 na Rasha, wanda Washington ke ganin yana iya barazana ga tsaron jiragen.

Masana sun ce wannan mataki na iya yin tasiri ga dangantakar ƙasashen da ke cikin North Atlantic Treaty Organization, inda Turkiyya ke da muhimmiyar rawa. Sun kuma ce duk wani mataki na ƙarshe kan cire takunkumin da amincewa da sayar da jiragen F-35 zai buƙaci ƙarin tattaunawa da kuma amincewar Majalisar Dokokin Amurka.

Post a Comment

Previous Post Next Post