Gwamnatin Iran ta sanar da cewa dakarun Islamic Revolutionary Guard Corps (IRGC) za su gudanar da atisayen sojan ruwa na harbin makami na gaske (live-fire naval drills) a cikin Strait of Hormuz, wato mashigar ruwa mai matuƙar muhimmanci ga kasuwancin man fetur na duniya a ranakun 1 da 2 ga Fabrairu, a daidai lokacin da ƙaruwar tashin hankali tsakanin Tehran da Washington ke ƙara dagula yanayi.
Iran ta riga ta fitar da sanarwar gargaɗi ga jiragen ruwa da ke cikin yankin, inda ta ce za a yi atisayen ne a wani wuri da yawa daga cikin jigilar mai ke bi ta hanya. Wannan mashiga na da matuƙar tasiri saboda kusan ashi ɗaya cikin biyar na man fetur da ake jigilar sa ta duniya ke bi ta nan.
A martanin da ya biyo baya, Sojojin Amurka ta Central Command (CENTCOM) sun yi ƙararrawa ga Iran kan kada atisayen ya haɗa da ayyuka da za su iya zama “mara aminci ko rashin ƙwarewa” kusa da jiragen yaki na Amurka, abokan hulɗar yankin ko kuma manyan jiragen kasuwanci domin hakan na iya ƙara haɗarin haɗuwa ko ƙara dagula rikicin. CENTCOM ta ce ba za ta lamunci irin waɗannan ayyukan ba.
Wannan atisayen na zuwa ne a daidai lokacin da Amurka ta ƙara mayar da ƙarin rundunar soja, ciki har da samuwar manyan jiragen yaki da ƙungiyar jiragen ruwa irin USS Abraham Lincoln, a yankin Gabas ta Tsakiya, a matsayin wani ɓangare na ƙoƙarin nuna shiri da ƙarfafa tsaro.
Masana harkokin diflomasiyya da tsaro sun bayyana cewa irin waɗannan atisayen na iya zama wata hanya ta Iran wajen nuna ƙarfin soja da ƙarfin tasirin siyasa, musamman a wani yanki da ya sha fama da rikici da rikice-rikice na siyasa, nukiliya da tsaro tsakanin ƙasashen duniya.
A halin da ake ciki, ana ci gaba da sa ido kan yadda abubuwan zasu ci gaba, yayin da duniya ke fargabar cewa ƙaruwar ayyukan soja da kuma rashin tabbacin juna tsakanin Amurka da Iran zai iya ƙara dagula zaman lafiya a yankin gabashin duniya.