Dubban ‘yan ƙasar Malawi da ke zaune a South Africa sun tsere daga gidajensu sakamakon barazanar hare-hare da ake dangantawa da ƙyamar baƙi (xenophobia).
Rahotanni sun ce mutane da dama sun bar gidajensu da wuraren kasuwancinsu saboda fargabar tashin hankali da hare-haren da ake yi wa baƙi a wasu yankuna na ƙasar.
Jami’an Malawi sun bayyana damuwa kan halin da ‘yan ƙasarsu ke ciki, tare da kira ga hukumomin Afirka ta Kudu da su tabbatar da tsaron rayuka da dukiyoyin baƙi.
Ƙungiyoyin kare haƙƙin ɗan adam sun yi Allah-wadai da duk wani nau’i na ƙyamar baƙi, suna mai cewa kowa na da ‘yancin rayuwa cikin aminci ba tare da tsangwama ko wariya ba.
Gwamnatin South Africa ta ce tana ɗaukar matakai domin dakile tashin hankalin da kuma kare duk mazauna ƙasar ba tare da la’akari da asalinsu ba.
Masana zamantakewa sun ce matsalolin rashin aikin yi, talauci, da matsin tattalin arziki na daga cikin abubuwan da ke haddasa ƙin jinin baƙi a wasu lokuta.
Lamarin ya jawo hankalin ƙasashen yankin da ƙungiyoyin duniya, waɗanda ke kira da a kwantar da hankali tare da samar da mafita mai ɗorewa ga matsalar.
Ana sa ran hukumomi za su ci gaba da tattaunawa da shugabannin al’umma domin hana rikicin ƙara yaɗuwa da kuma tabbatar da zaman lafiya.